Harajin Mallakar Mahalli na Burtaniya - Menene Halin Yanzu?
Tarihi
A cikin 'yan shekarun da suka gabata an ga canje-canje masu ban mamaki ga harajin kayan zama na Burtaniya ga mazaunan Burtaniya da waɗanda ba Burtaniya ba. Cikakken bayani a ƙasa shine taƙaitaccen matsayi na yanzu (kamar na Yuni 2019).
Yana da mahimmanci a ci gaba da sake duba tsarukan da ake da su (musamman waɗanda ke da mallakar kamfani na ƙasashen waje) don tabbatar da cewa fa'idodin da ake tsammani na irin waɗannan abubuwan sun kasance masu dacewa.
Akan Sayen Kaya
Kafin canje -canjen farashin Ingila da Arewacin Ireland Stamp Duty Land Tax (SDLT) an ba da sanarwar a watan Disamba na 2014, tsarin SDLT ya yi aiki a kan 'babban dutse' kuma yana da ƙimar 7% (kasancewar ya kasance 4% na shekaru da yawa) . Jerin gyare -gyare ga tsarin SDLT ya haifar da tsarin caji biyu don SDLT:
- Idan an mallaki dukiya a cikin sunan mutum, ana cajin ƙimar SDLT akan matakin da aka taka maimakon akan tudu, kamar yadda aka yi bayani a ƙasa:
Darajar har zuwa £ 125,000 | 0% |
Sama da £ 125,000 zuwa £ 250,000 | 2% |
Sama da 250,000 zuwa £ 925,000 | 5% |
Sama da £ 925,000 zuwa £ 1,500,000 | 10% |
Sama da £ 1,500,000 | 12% |
- Idan an sami kayan ta hanyar tsarin kamfani ƙimar SDLT zai zama 15%. Iyakar abin da kawai shine idan kamfanin haɓaka kadarorin ya mallaki kadarar zama, a cikin wannan hali za a caje SDLT daidai gwargwado na mutum.
Ana biyan ƙarin 3% inda aka sayi na biyu ko na gaba, tare da ƙaramin adadin banbanci. Ana la’akari da mallakar mallakar duniya baki ɗaya lokacin da aka yi la’akari da ko mallakar wani ƙarin kayan zama ne. Sayi don barin masu saka hannun jari ko waɗanda ke siyan gida na biyu don haka za su biya ƙarin harajin, kuma amintattun suma sun faɗi tsakanin iyakokin 3%, sai dai idan an keɓance keɓance na musamman. Don wannan dalili, ana ɗaukar ma'aurata a matsayin mutum ɗaya don haka ba za a iya guje wa ƙarin SDLT ba ta hanyar siyan kaddarori a cikin sunaye daban.
Ana cajin SDLT akan cikakken farashin kayan.
A Lokacin Mallakar Kaya
Harajin shekara -shekara kan mazaunan da aka bunƙasa (“ATED”) harajin Burtaniya ne, wanda aka gabatar da shi a 2013. Dangane da wasu keɓancewa, ana iya biya dangane da duk wani gidan zama da ke cikin Burtaniya wanda ya fi sama da £ 1million a cikin Afrilu 2012 ko ƙima fiye da £ 500,000 a watan Afrilu na 2016, kuma mallakar/mallakar ko mallaki ne, gaba ɗaya ko sashi, na kamfani (amma ba mutum ba).
Ana cajin ATED a kullun kuma ana biyansa kowace shekara a gaba. Za a iya zartar da hukunci da amfani ga jinkiri da/ko dawowa mara kyau.
Daga Afrilu 2018 cajin shekara -shekara ya kama daga £ 3,650 a kowace shekara, har zuwa sama da £ 232,350 a kowace shekara don kadarorin da suka kai sama da miliyan 20.
Akan Zubar da Kayan
Cajin ATED bai shafi kadarorin da aka mallaka da sunan mutane ba.
Gabaɗaya, duk dukiyar zama, ban da abin da mai shi ke amfani da shi azaman babban gidan zaman kansa, yana ƙarƙashin CGT akan zubar
An yi gyare -gyare ga ɓangaren CGT na tsarin haraji:
- An soke tuhumar CGT mai alaƙa da ATED da sakamako daga 6 ga Afrilu 2019, bayan wannan ranar tsarin harajin da ya dace ga kamfanonin da ke zubar da mazaunin Burtaniya ya kasance harajin kamfani na Burtaniya.
Kwaskwarimar da ke da alaƙa da ATG mai alaƙa da ATED tana ba da damar damar ajiyar haraji ga kamfanonin da ke zubar da kadarorin mazaunan Burtaniya. An caje CGT da ke da alaƙa da kashi 28% akan duk nasarorin da aka samu tun daga 5 ga Afrilu 2013 ba tare da izinin alaƙa ba, yayin da za a caje harajin kamfani a kashi 19% akan duk nasarorin da aka samu tun daga 5 ga Afrilu 2015, tare da ba da izinin yin rajista har zuwa 31 ga Disamba 2017.
- Gidajen mallakar mutane, wannan ba shine babban gidan su mai zaman kansa ba, ko ya yi hayar ko ba a ba shi ba, yanzu yana ƙarƙashin CGT don zubar da nasarorin da suka taso tun daga 2015. An saka wa daidaikun mutane haraji kan irin wannan ribar a ko dai 18% ko 28%, ya dogara da jimlar adadin kudin shiga na Burtaniya da ribar da mai biyan haraji ya karɓa.
Akan Mutuwa
Tun daga watan Afrilu 2017, duk mallakar mazaunin situs na Burtaniya ya kasance ƙarƙashin Tsarin Harajin Haraji na Burtaniya (IHT), ba tare da la'akari da tsarin mallakar ba.
Ana cajin harajin gado a kashi 40% na ƙimar kasuwa a lokacin mutuwa kuma yana iya yin caji idan an ba da kayan cikin shekaru 7 kafin mutuwa.
Kowane mutum yana da ƙimar ƙimar £ 325,000 (£ 650,000 ga ma'aurata) kuma wannan zai ƙaru zuwa matsakaicin £ 500,000 ga kowane mutum (£ 1million kowane ma'aurata) a 2020, inda dukiyar ita ce babban mazaunin mamacin. An ƙuntata wannan izinin ga kadarori masu ƙima fiye da fam miliyan biyu.
A mafi yawan lokuta, akwai keɓancewa daga IHT akan dukiyar da aka bari ga mata.
Shawarwari don Sabbin Kaya
Lokacin samun mallakar mazaunin Burtaniya yana da mahimmanci a yi la’akari da tsarin mallakar kafin musayar kwangila.
Kamar yadda aka nuna a sama, matsayin CGT da IHT ga mai mallakar mallakar mazaunin Burtaniya, da kansa ko ta kamfani, yanzu sun zama iri ɗaya. Har yanzu ana iya samun wasu ajiyar haraji musamman idan, ba za a yi amfani da kadarar a matsayin babban mazaunin mai shi ba.
Wasu manufofi na iya zama masu mahimmanci. Misali, ana iya buƙatar tsari don ba da sirri, kuma wannan yana buƙatar a tsara shi da kyau, don rage nauyin haraji.
ƙarin Bayani
Idan kuna buƙatar ƙarin bayani kan wannan batun don Allah tuntuɓi mai ba da shawara na Dixcart ko ku yi magana da Paul Webb ko Peter Robertson a ofishin Burtaniya: shawara.uk@dixcart.com.